Wasu kwalejoji suna rasa damar samun kuɗin kuɗin harajin makamashi mai tsafta.

Matsaloli a cikin harajin Shugaba Joe Biden da dokokin yanayi na iya hana wasu jami'o'in gwamnati samun moriyar miliyoyin daloli a cikin kudaden harajin makamashi mai tsafta.
Kwalejoji da jami'o'i gabaɗaya ba su da alhakin haraji, don haka zaɓin biyan kuɗi kai tsaye - ko kuma inda za a iya la'akari da lamuni na biyan kuɗi - yana ba cibiyoyin 501 (c) (3) damar cin gajiyar fa'idodin.
Duk da haka, ba duk jami'o'in gwamnati ba ne ke da matsayi na 501 (c) (3), kuma lokacin da doka ta lissafa ƙungiyoyi masu dacewa, ba ta ƙayyade cibiyoyin da ake la'akari da cibiyoyin jama'a ba.
Yawancin kwalejoji suna jinkirta shirye-shirye har sai Baitulmali da jagorar IRS sun fi fitowa fili, sai dai idan kwalejoji sun tantance sun cancanci.
Ben Davidson, darektan nazarin manufofin haraji kuma ƙaramin jami'a mai ba da shawara a Jami'ar North Carolina a Chapel Hill, ya ce akwai "babban haɗari" wajen fassara kayan aikin gwamnati a matsayin dokoki ba tare da jagora ba.
Baitul malin ta ki yin tsokaci kan ko hukumomin gwamnati sun cancanci biyan kuɗi kai tsaye da ke jiran jagora.
Kwalejoji ko jami'o'in da ba su da alaƙa da samun kuɗin kasuwanci ko UBIT na iya ba da zaɓuɓɓukan biyan diyya kai tsaye a ƙarƙashin sashe na 6417. Cibiyoyin da ke da UBIT za su iya neman tallafin haraji a kan kuɗin shiga da ake biyan haraji, amma idan UBIT ya zarce kiredit, za su ƙare har suna biyan bambanci.
Ya danganta da yadda ake kafa jami’ar gwamnati a jiharta, ana iya rarraba ta a matsayin wacce take cikin wannan jiha, ko reshen siyasa, ko kuma cibiyar wannan jiha.Cibiyoyin da suke wani yanki ne na jiha ko siyasa suna da hakkin samun albashi kai tsaye.
"Kowace jiha tana da nata na musamman na batutuwan haraji, wanda ya sa lamarin ya zama kamar ya bambanta fiye da yadda nake tsammanin masu lura da haraji a wasu lokuta suke tunawa," in ji Lindsey Tepe, mataimakin mataimakin shugaban kasa kan harkokin gwamnati a Cibiyar Kasa da Kasa.Jami'ar Grant.
Wasu cibiyoyi da ake la'akari da cibiyoyi suma suna karɓar matsayin 501 (c) (3) ɗaya ɗaya ta hanyar tushe ko wasu alaƙa don sauƙaƙe rahoton haraji, in ji Tepe.
Duk da haka, Davidson ya ce yawancin makarantu ba sa buƙatar sanin yadda ake rarraba su, kuma da yawa ba su san ko ba su sami shawarar IRS ba.A cewarsa, UNC ba ta da wata shubuha a cikin doka.
Hakanan zaɓen biyan kuɗi kai tsaye ya kuma cire ƙuntatawa a cikin Sashe na 50(b)(3) wanda ke taƙaita cancantar samun kuɗin haraji ga ƙungiyoyin da ba su biyan haraji.Wannan sashe ya haɗa da kayan aiki.Koyaya, ba a ɗage waɗannan hane-hane ga masu biyan haraji waɗanda ke son siyar da kuɗin harajin su ta amfani da zaɓin canja wuri na doka, wanda ke hana cibiyoyi yin biyan kuɗi kai tsaye ko canja wuri kuma ba za su iya canja wurin wani kiredit ba, in ji Davidson.Samun kuɗin kuɗi.
A tarihi, hukumomi kamar hukumomin jama'a, jami'o'in jama'a, da gwamnatocin Amurkawa da gwamnatocin yankuna an cire su daga kuɗin haraji don ayyukan makamashi mai sabuntawa.
Amma bayan an zartar da dokar haraji da sauyin yanayi, ƙungiyoyin da ba su biyan haraji sun cancanci samun ƙididdiga daban-daban don ayyukan makamashi mai tsabta kamar wuraren shakatawa na lantarki, wutar lantarki, da ajiyar makamashi.
"Wannan kadan ne na matsalar kaza-da-kwai - muna bukatar mu ga abin da ka'idoji suka ba da izini," in ji Tepe game da ayyukan da hukumar ke sha'awar.
Shawarar lokacin da za a sami kuɗin kuɗin haraji zai dogara ne akan aikin.Ga wasu, aikin ba zai iya kasancewa ba tare da biyan kuɗi kai tsaye ba, yayin da wasu kuma za a sanya ido bayan kammala aikin.
Tepe ya ce kwalejoji da jami'o'i suna tattaunawa kan yadda rancen ya dace da tsare-tsaren ci gaban jihohi da na kananan hukumomi.Yawancin kwalejoji suna da shekara ta kasafin kuɗi daga 1 ga Yuli zuwa 30 ga Yuni, don haka ba za su iya gudanar da zaɓe ba tukuna.
Kwararru a masana'antu sun bayyana cewa cire kayan aiki daga cikin jerin karbuwa kuskure ne na tsarawa kuma Baitul mali na da hakkin ya gyara su.
Colorado, Connecticut, Maine, da Pennsylvania suma sun nemi bayani a cikin wata wasiƙar sharhi game da ko cibiyoyi kamar jami'o'in gwamnati da asibitocin gwamnati na iya cancanci biyan kuɗi kai tsaye.
"A bayyane yake cewa Majalisa na son jami'o'in jama'a su shiga cikin waɗannan abubuwan ƙarfafawa kuma su yi tunanin yadda za su tsara al'ummomin harabar su ta hanyar da ta dace," in ji Tepe.
Ba tare da biyan diyya kai tsaye ba, hukumomi za su yi tunani game da adalcin haraji, in ji Michael Kelcher, babban mai ba da shawara kan harkokin shari'a kuma darektan aikin harajin yanayi a Cibiyar Dokar Haraji ta Makarantar Law ta NYU.
Duk da haka, yayin da daidaiton haraji "yana aiki da kyau ga manyan shirye-shirye," nau'ikan shirye-shiryen da jami'o'in gwamnati da sauran hukumomin gwamnati za su aiwatar na iya zama kadan don cimma daidaiton haraji - in ba haka ba hukumar za ta yanke rancen, in ji Kercher.saboda galibin wasiyyar tana hannun masu zuba jari ne ta hanyar haraji.
To contact the editors responsible for this article: Meg Shreve at mshreve@bloombergindustry.com, Butch Mayer at bmaier@bloombergindustry.com

 


Lokacin aikawa: Maris 14-2023

Samu Magana

Da fatan za a bar abubuwan da kuke buƙata, gami da nau'in samfur, yawa, amfani, da sauransu. Za mu tuntuɓar ku da wuri-wuri!

Ku rubuta sakonku anan ku aiko mana